นายประวิทย์ ใจคำ หัวหน้าอุทยานแห่งชาติเวียงโกศัย จังหวัดแพร่ เปิดเผยว่า จากสถานการณ์ปัญหาหมอกควันไฟป่าในพื้นที่จังหวัดแพร่ ค่าฝุ่นละอองขนาดเล็กเพิ่มสูงขึ้นจนอยู่ในเกณฑ์ส่งผลกระทบต่อสุขภาพของประชาชน ซึ่งสาเหตุส่วนหนึ่งมาจากการทำการเกษตรของพี่น้องในพื้นที่ เพื่อการปกป้องรักษาผืนป่า และขอความร่วมมือไม่ให้จุดไฟเผาป่า ตามนโยบายและข้อสั่งการของกรมอุทยานแห่งชาติฯ และจังหวัดแพร่ ในการป้องกันและแก้ไขปัญหาหมอกควันและไฟป่า
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/430217625_739724848340551_2509866236197546356_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/431013186_739724931673876_2944173177825079574_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/431222554_739724335007269_1112565621547147620_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/431226350_739724161673953_7443346453191212304_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/429526400_739724445007258_2081504442724216911_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/429559678_739725071673862_2862431051810505862_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/429569451_739724421673927_4848514980108886033_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/429573600_739724138340622_5118842877363554883_n.jpg)
เมื่อวันที่ 5 มีนาคม 2567 อุทยานแห่งชาติเวียงโกศัย ร่วมกับหน่วยงานราชการประจำอำเภอวังชิ้น และพี่น้องประชาชนทุกหมู่บ้านรอบแนวเขตอุทยานจัดกิจกรรม “ร่วมใจรักษ์ป่า บูชาผีขุนน้ำ สืบสานวัฒนธรรมคนอยู่คู่กับป่า” โดยมีพระครูวิจิตรธรรมสาธกเจ้าคณะอำเภอวังชิ้น พระครูภาวนาเจติยานุกิจผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพระธาตุช่อแฮพระอารามหลวงมาร่วมเป็นประธานฝ่ายสงฆ์ หน่วยงานราชการ ฝ่ายความมั่นคง ฝ่ายปกครอง ผู้นำท้องถิ่นท้องที่ และชาวบ้านที่สนใจเข้าร่วมกว่า 200 คน ณ บริเวณลานกิจกรรมค่ายเยาวชน อุทยานแห่งชาติเวียงโกศัย
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/429576654_739724518340584_1660492015891263791_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/430018466_739724901673879_1927936334571112836_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/430086558_739724381673931_916221893865222707_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/430107806_739725328340503_6076027893585330114_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/430206361_739724951673874_6076275687639039460_n.jpg)
กิจกรรมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อประสานความสัมพันธ์อันดีระหว่างพี่น้องประชาชนและเจ้าหน้าที่ และใช้ความเชื่อทางจิตวิญญาณ ความเชื่อในความศักดิ์สิทธิ์ของเจ้าป่าเจ้าเขา ผีขุนน้ำต่างๆ ในการป้องปรามการเผาป่า เป็นกิจกรรมเชิงสัญลักษณ์แสดงถึงความรัก หวงแหนป่า และสัญญาว่าจะร่วมกันดูแลป่า ซึ่งอาจจะส่งผลให้เกิดความยำเกรง และลดพฤติกรรมลักลอบเผาป่าลงได้ โดยกิจกรรมประกอบด้วย การฟังธรรมขอฝน การเลี้ยงผีขุนน้ำ การสาบแช่ง (ตู้) ผู้ที่จุดไฟเผาป่าในพื้นที่อุทยานและพื้นที่ป่าใกล้เคียงโดยผู้นำทางจิตวิญญาณ (เก๊าผี) ของพี่น้องชาวกะเหรี่ยงและคนพื้นเมืองในทุกหมู่บ้าน และการร่วมดื่มน้ำสาบานเพื่อแสดงตนในการปกป้องรักษาผืนป่า