วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2567 นายอรรถพล เจริญชันษา อธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช เปิดเผยว่า ได้รับรายงานจากนายเพิ่มศักดิ์ กนิษฐชาติ หัวหน้าเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จ.อุทัยธานี เกี่ยวกับโครงการการฟื้นฟูประชากรพญาแร้งในถิ่นอาศัยของประเทศไทย โดยได้รับข่าวดีหลังจาก “ป๊อก” พญาแร้งตัวผู้จากสวนสัตว์โคราช และ “มิ่ง” พญาแร้งตัวเมียจากสถานีเพาะเลี้ยงสัตว์ป่าห้วยขาแข้ง วางไข่ใบแรก โดยทั้งสองได้เริ่มมีพฤติกรรมขึ้นผสมพันธุ์ครั้งแรก เมื่อวันที่ 23 พ.ย.2566 จนในที่สุดมิ่งวางไข่ใบแรกที่เกิดในป่าห้วยขาแข้งได้สำเร็จ เป็นลูกพญาแร้งตัวแรกในถิ่นอาศัยเดิม
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/02/425535815_724727366506966_5732747875860805533_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/02/426406586_724728839840152_313859338527801961_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/02/426506856_724726279840408_8525605266262809730_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/02/426532094_724726209840415_5943685481031045799_n.jpg)
ล่าสุด ภาพจากกล้องวงจรปิดได้จับภาพขณะลูกน้อยได้กะเทาะเปลือกไข่ออกมาลืมตาดูโลกเป็นครั้งแรกแล้ว ณ หน่วยพิทักษ์ป่าซับฟ้าผ่า เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง เป็นลูกพญาแร้งตัวแรกในถิ่นอาศัยเดิม หลังสูญพันธุ์ไปจากป่าธรรมชาติกว่า 30 ปี นับเป็นอีกหนึ่งก้าวที่สำคัญของโครงการฟื้นฟูประชากรพญาแร้งฯ
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427432279_724729216506781_5521657694573956576_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427438360_724727326506970_4416733014595461565_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427457455_724729019840134_5971574188233940334_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427478643_724729086506794_4434009483824154664_n.jpg)
ทั้งนี้ พญาแร้งเป็นสัตว์ที่สูญพันธุ์ไปจากธรรมชาติของผืนป่าไทยกว่าสามทศวรรษ จนเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมา ได้มีโครงการฟื้นฟูพญาแร้งในถิ่นอาศัยเดิม สำหรับโครงการฟื้นฟูประชากรพญาแร้งในถิ่นอาศัยของประเทศไทย ชื่อ “ป๊อก” และ “มิ่ง” หน่วยพิทักษ์ป่าซับฟ้าผ่า เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง โดยเป็นความร่วมมือกันระหว่างองค์การสวนสัตว์แห่งประเทศไทย กรมอุทยานแห่งชาติฯ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ และมูลนิธิสืบนาคะเสถียร มีระยะเวลาดำเนินการ 5 ปี ตั้งแต่วันที่ 1 ต.ค.2563-30 ก.ย.2568 ได้เคลื่อนย้ายพญาแร้งเมื่อวันที่ 14 ก.พ. 2565 ที่ผ่านมา