วันที่ 5 ธันวาคม 2565 นายสุธน เวียงดาว หัวหน้าอุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า เปิดเผยว่าเจ้าหน้าที่อุทยานฯ ร่วมด้วยนายสุทธิยา หลำเพชร หัวหน้าศูนย์กู้ภัยอุทยานแห่งชาติที่ 2 จังหวัดพิษณุโลก และคณะชมรม Nursery Rope Aeon Team ทีมจังหวัดพิษณุโลก และทีมจังหวัดนครสวรรค์ ร่วมกันโรยตัวเก็บขยะบริเวณลานหินปุ่ม เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพในหลวงรัชกาลที่ 9
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2022/12/318181712_464206479225724_7683950014603354528_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2022/12/317973890_464204782559227_3975996495986290448_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2022/12/317644606_464206462559059_1384280618075505083_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2022/12/317804982_464206559225716_8582399616008260259_n.jpg)
โดยบริเวณลานหินปุ่ม เป็นแหล่งท่องเที่ยวทางธรณีวิทยาที่สำคัญ มีลักษณะเป็นหน้าผาและร่องหินแตกแยกเป็นจำนวนมาก ประกอบกับมีความลึก แคบและชัน ทำให้นักท่องเที่ยวบางคนที่ขาดจิตสำนึก ทิ้งขยะลงในร่องหินเหล่านั้น ส่วนใหญ่พบเป็นขวดน้ำ กระดาษห่อลูกอม กระดาษทิชชู่ ซองขนม หน้ากากอนามัย ซึ่งไม่สามารถย่อยสลายได้เอง จนเกิดการสะสมเป็นสิ่งปฏิกูล ทำลายทรัพยากรธรรมชาติ อันส่งผลให้ทัศนียภาพที่สวยงามเสื่อมโทรมลง
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2022/12/318195266_464206582559047_2761113901189436090_n.jpg)
![](http://news.dnp.go.th/wp-content/uploads/2022/12/318105508_464206625892376_5630609792566394706_n.jpg)
ทั้งนี้ได้ขอความร่วมมือนักท่องเที่ยวทุกคน ช่วยกันดูแลรักษาความสะอาด ไม่ทิ้งขยะเกลื่อนกลาด ตามร่องหิน หรือตามซอกหลืบบริเวณต่างๆ ในแหล่งท่องเที่ยวธรรมชาติ ในยุคการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ การถือขยะออกมาด้วยนั้น บ่งบอกได้ถึงภาวะความรับผิดชอบต่อสังคมและสิ่งแวดล้อม เพื่อให้ธรรมชาติคงความสวยงาม อนุรักษ์ไว้ให้รุ่นลูกรุ่นหลานได้ชื่นชมตราบนานเท่านาน